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MAISHA KABLA NA BAADA YA 

KUSTAAFU 



 

 

SACCOS: HULETA WATU MAKINI 

KWA PAMOJA 

 

SACCOS: SULUHISHO LA MTAJI 

 

SACCOS: FAMILIA YENYE 

FURAHA 
 



Kustaafu ni msimu mpya ni kipindi ambacho 

mambo mengi hubadilika kwa sababu 

kustaafu utumishi ni kubadilisha mfumo wa 

maisha kutoka katika ajira na kuanza 

maisha ya kufanya kazi na jamii. 

 

Kustaafu ni kuacha kazi kwa mujibu wa 

sheria, ama baada ya mkataba wako kuisha 

au kwa kuomba kutokana na sababu mbali 

mbali kama za kiafya n.k na unapata haki 

zako.(yaani huna kazi tena labda kwa 

mkataba mwengine).  
 



Mbali na mabadiliko hayo, hiki ndicho kipindi 
unapaswa kuishi maisha ya utulivu zaidi kuliko 
ilivyokuwa awali....unapaswa kula vyakula 
bora ili kuimarisha afya yako 

 

Kumeshuhudiwa watu wengi wakiishi maisha 
ya taabu na karaha na mahangaiko makubwa 
baada ya kustaafu ,hili linatokana na 
kutojiandaa vyema kabla ya kustaafu.  

 

Na suala la maandalizi ya kustaafu yanatakiwa 
kuanza mara tu baada ya unapoajiriwa. 

 

!!...USTAAFU NI TUNU NA HESHIMA…!! 
 



Anza maisha ya kustaafu usisubiri kiinua 

mgongo  

Maandalizi hayo utayafanya kupitia MRT 

SACCOS LTD pekee 

Achana na imani kuwa ukipata kiinua mgongo 

taabu zako zitakuwa ni historia-unajidanganya  

 



HALI ZA WATUMISHI KABLA NA BAADA YA 

KUSTAAFU 

 Hufa wakiwa kazini kutokana na kufanya kazi kwenye 

mazingira yasiyo salama kiafya kama joto au vumbi la 

viwandani, kuambukizwa magonjwa kwenye mahospitali, 

ajali kwenye majeshi n.k., 

 Huishia kuwa tegemezi kwa watoto waliowazaa, ndugu na 

wengine kuomba misaada, 

 Kuendelea kufanya kazi za mikataba kwa malipo madogo 

 Wachache sana huwa wanauwezo wa kuendesha maisha ya 

kawaida bila shida NA, 

 Wachache zaidi sana huwa matajiri baada ya kustaafu 

(HAWA NI WALE WALIOJIANDAA VIZURI KAMA 

KUWEKEZA KWENYE SACCOS)  



Tunajifunza nini kutokana na hali halisi hiyo? 

Kwa vyovyote vile, hali hizo zinatoa kiashiria kuwa 

wastaafu wengi wana hali mbaya na tete.  

Tunakumbushwa tuanze kufanya maandilizi 

mapema, tena mara moja (WEKEZA KATIKA 

CHAMA CHAKO CHA MRT).  

Vinginevyo utaangukia kwenye kundi la maisha 

yasiyofaa uzeeni na kibaya zaidi utakuwa huna 

nguvu kama ulivyo sasa kabla ya kustaafu 

Fursa za uwekezaji ulizonazo sasa ni vema 

ukazitumia vizuri sasa na baada ya kustaafu 

(WEKEZA KATIKA CHAMA CHAKO CHA 

MRT).  

 



MAKOSA MENGI WAFANYAO WATU WENGI 

BAADA YA KUSTAAFU 

o Ujenzia/ununuzi wa nyumba za makazi/magari  

o Kufanya miradi wasiyokuwa na uzoefu nayo 

o Kudhani kiinua mgongo ni fedha nyingi sana 

o Kuamini pensheni ni kubwa  

o Kugeuza kiinua mgongo kuwa mali ya ukoo 

 



Kuwa na wategemezi/watoto wadogo wa uzeeni 

Hawakuwekeza/kutengeneza vyanzo vingine vya 

mapato 

Kuingia katika ndoa za uzeeni 

Kutumia mafao kama mtaji wa kisiasa 

 



NINI KIFANYIKE KABLA NA BAADA YA KUSTAAFU? 

 Jiandae kisaikolojia 

 Weka akiba na Wekeza kwa maisha ya leo na 

ya baadae 

 Epuka madeni an Lipa madeni 

 Ondoa matumizi yasiyo ya lazima 

(TOFAUTISHA MAHITAJI NA MATAKWA) 

 Tafuta chanzo kingine cha pesa       

 Ongeza na tafuta fursa za kujikinga na 

majanga baada ya kustaafu 

 Fikiria nje ya boksi 

 Waandae watoto kwa maisha ya kujitegemea 
 



Matumizi yako yasizidi mapato yako 

Panga maisha ambayo ungependa uishi 

baada ya kustaafu 

Fanya upendalo na utakalo, kamwe usiige 

maisha ya wengine 

Soma vitabu, tembea, talii, pumzika 

Pata muda wa kuwa na wajukuu, cheka na 

cheza nao 

Punguza msongo wa mawazo 

Samehe na kusahau (kustaafu siyo muda wa 

kuwaza waliokukosea, waliokudhulumu n.k  

Andaa malengo yako ya baadae 
 

 



KUSTAAFU NI TUNU NA HESHIMA  



Shirikisha jamaa wa familia 

(baba/mama/watoto) katika jambo lolote la 

maendeleo unalowaza kulifanya kabla na 

baada ya kustaafu. 

Kuwa na Bajeti yenye uhalisia wa kipato 

chako 

Kuwa na mfumo wa Udhibiti wa Ndani wa 

matumizi 

Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara sehemu 

ya kuhifadhia vyakula na mali za familia 

Punguza/dhibiti matumizi yasiyo ya lazima 

na ambayo hayapo kwenye bajeti ya familia. 
 



NAMNA YA KUANDAA MALENGO 

Anagalia hali ya sasa kwenye hilo lengo lako 

ikoje  

Zingatia muda unaotakiwa ili uweze kufikia 

lengo husika 

Tambua nani atakuwa mhusika mkuu wa 

hilo jambo ili liweze kutekelezeka? 

Tambua wahusika wengine 

Tambua vitu/mahitaji/rasilimali muhimu 

katika kufanikisha lengo husika 

Andaa bajeti inayohitajika kufanikisha lengo 

lako (ainisha mahitaji ya kifedha)  
 





NAMNA YA KUFANIKISHA MALENGO 

Watu wengi wamekuwa wakiandaa malengo 

lakini muda waliojiwekea unapofika hujikuta 

wakiwa hawajafanikiwa.  

Ili kufanikisha lengo lazima uwe na nia ya 

dhatai kabisa kutoka moyoni 

Na utakapofanikiwa ni vema ukajipongeza ili 

kupata hamasa ya kutamani kufikia malengo 

makubwa zaidi. 
 



Ili uweze kufanikiwa kwenye malengo 

hakikisha unafanya yafuatayo:- 

 

Jitambue na ujisimamie mwenyewe 

o Tambua haupo duniani kwaajili ya kuzurura 

bali kuacha alama 

o Ukiwa mtumishi wa umma ona aibu kuwa na 

maisha yasiyoeleweka  

o Aibu hiyo igeuze kuwa fursa aua hamasa   



Fanya jambo kwa wakati sahihi 

o Muda ukipita haurudi nyuma hata kidogo 

o Hakikisha unafanya jambo sahihi kwa muda 
sahihi ili uweze kufanikiwa 

o Kuna fursa za msimu hivyo ukiwa mzito 
kufanya maamuzi ya kuzifikia utakuwa 
ukichelewa mara kwa mara 

Fanya jambo kwa watu sahihi 

o Hakikisha uwekezaji unafanya eneo sahihi na 
kwa watu sahihi 

Kuwa na timu sahihi ya utendaji kazi 

o Ni muhimu kuwa na watu sahihi wakufanya 
nao jambo husika 

o Ili lengo litimie ni vema lipate mtu sahihi 

 
 



NAMNA YA KUFIKIA MALENGO 

 Anza kidogokidogo kwa kuweka fedha za dharura 
na akiba 

 Fanya kitu unachotaka kufanya toka moyoni 
mwako usiige 

 Kuwa halisi usighushi mambo ili uonekane uko 
vizuri kumbe sivyo 

 Shirikisha wengine pale inapobidi 

 Jipongeze kila atua unayopiga kufikia lengo lako 

 Panga bajeti ya wiki, mwezi an robo mwaka, nusu 
mwaka ya mwaka mzima ili kufanikisha malengo 

 Kuna miezi ambayo huwa matumizi yanakuwa 
makubwa kuliko mingine iwekee alama ili ujipange 
vizuri 

 Mwiaho wa mwaka fanya tathimini 



MADHARA YANAYOWEZA KUTOKEA 

IWAPO UTASTAAFU BILA KUJIANDAA 

Mstaafu kuwa magonjwa ya msongo wa 

mawazo. 

Mstaafu kupata athari ya kisaikolojia, hii 

hufanya mstaafu kukosa raha na heshima 

mbele ya Jamii inayomzunguka. 

Jamii kukuangalia mzee mstaafu kwa 

mtazamo tofauti. 

Huleta mfarakano ndani ya familia kwa 

uhasama kati ya wanafamilia ua na ukoo. 

Hufanya MSTAAFU kutoaminika katika 

jamii na taasisi za kifedha. 
 



FAIDA ZA KUTASTAAFU KWA KUJIANDAA 

NA KUWA MWANACHAMA WA CHAMA CHA 

AKIBA NA MIKOPO  

 Kuwa na uwezo wa kumudu mahitaji ya kila siku kwenye 

familia 

 Kuwezesha kuendelea kuaminika katika jamii  

 Kuendelea kupata huduma za SACCOS kama mwanachama 

mstaafu uliyewekeza Chamani 

 Kuimarisha uweza wa kifedha wa mtu binafsi (msaafu) 

 Kuepuka kuwa mtumwa wa shida ndogondongo za kila siku 

 Kutoshawishika kukopa kwa wakopeshaji makanjanja na 

matapeli AU mikopo kila taasisi ya kukopesha 

 KUKUZA MTAJI WA CHAMA  

 



MAISHA YA KUSTAAFU NA UWEKEZAJI 

UWEKEZAJI KATIKA ASASI ZA FEDHA (MRT 

SACCOS) 

Kuna baadhi ya changamoto za uwekezaji zinaweza 

kutatuliwa/kuondolewa kabla na baada ya kuwekeza 

kama vile:   

o Epuka uwekezaji usio na tija 

o Kuza mtaji kwaajili ya kuwekeza 

o Imarisha usimamizi wa uwekezaji husika 

o Fanya upembuzi yakinifu (Risk & Return analysis) 

o Gawanya fedha zako katika fursa mbalimbali 

o Kuwa mbunifu 

o Jali afya yako  



STAAFU NA MRT SACCOS 



 

 
 

 

 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA  

MUNGU AWABARIKI 

 

MWISHO WA WASILISHO 
 


