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YALIYOMO 

Maana ya Ujasiriamali 

 Tofauti kati ya Mfanya biashara na Mjasiriamali 

Sifa za mjasiriamali 

Umuhimu wa ujasiriamali kwa wanachama wa SACCOS 

Changamoto za ujasiriamali 



Bangua Bongo 

 

 

 Je,  Kunatofauti kati ya                                           na                                              ?                             

 

 

 

 
 



Ujasiriamali ni nini? 

Neno ujasiriamali linatokana na maneno 
mawili; UJASIRI na MALI 

 
Ujasiriamali ni uwezo wa kubaini fursa na  

utayari wa kuanzisha shughuli ya  
kiuchumi bila kujali hatari za  
kibiashara zinazoweza kujitokeza. 



,,,…………… 

 Ujasiriamali ni                                 sifa za uwekezaji   

 

 Ziko aina mbalimbali za Uwekezaji 

 

 

 

 Inahusisha mtu, watu au kikundi ktk kubaini na kuthubutu kuanzisha shughuli ya 
kiuchumi 

 



Mjasiriamali ni nani? 

Ni mtu mbunifu anayethubutu kuanzisha au kuendeleza 
biashara bila kujali changamoto/hatari (risks) zilizopo 
katika biashara hiyo.  

Ni mtu ambaye ana hamasa kubwa ya kuleta mabadiliko 
chanya katika hali yake ya kiuchumi ambaye ana tabia za 
kipekee ili kufanikisha azma yake hiyo kwa kujishuhulisha 
ili awe na hali nzuri zaidi kiuchumi. 



Sifa za mjasiriamali 

 Awe na njozi 

 Awe na uthubutu 

 Awe mbunifu 

 Awe anauwezo wa kukabiliana na changamoto 

 Awe na rasilimali (nguvu kazi, mtaji, vitendea kazi n.k) 

 Awe na uwezo wa kukubali kujifunza (Anafundishika) kupitia semina, 
kusoma vitabu na kutembelea maeneo na watu mbalimbali wenye 
shughuli na anazofanya au kutaka kufanya 

 Awe Mvumilivu 
 



Sifa za ziada 

Awe  na uwezo Ufuatao; 

 Kujitegemea  

 Kutumia fursa zilizopo (opportunistic)  

 Ufahamu wa kutosha kuhusiana na niashara anayotaka kuifanya 

  Kuona mbali (future oriented) 

 Kujenga uhusiano (networking) 

 Kutunza kumbukumbu                        

                                                                                              Nidhamu ya Fedha 

 



 Mjasiriamali mzuri anapaswa kuwa na sifa zifuatazo; 



Hatua saba za kuwa Mjasiriamali 



Namna ya Kuwa mjasiriamali 

 Kipaji/Hulka ya mtu 

 Tamaduni na kuridhi 

Matukio ktk jamii  

 Upatikanaji wa mtaji 

 Kujifunza ktk maeneo mengine 

 Kujifunza kupitia vitabu, semina na watu mbalimbali 



HATUA SITA ZA KUWA MJASIRIAMALI 



UMUHIMU WA UJASIRIAMALI 

Huongeza uzalishaji na kukuza kipato cha mtu/taasisi 

Ujira binafsi na nafasi za ajira kwa watu wengi 

Hupunguza umasikini miongoni mwa watu 

Husaidia kwenye matumizi sahihi ya rasilimali tulizonazo 

Hupunguza dhana ya Utegemezi 

Unasaidia kuongeza wigo wa mahusiano (social capital) 

Huchangia upatikanaji wa huduma za jamii 

Husaidia kukuza pato la Taifa  

 
 



CHANGAMOTO na SULUHU za UJASIRIAMALI 

 Mtaji - SACCOS 

 Ushindani -  digital economy 

 Wazo la bidhaa/biashara ya kuanzisha – (Suluhu ya changamoto iliyopo kwenye 
Jamii unayotaka kuihudumia 

 Masoko – Fanyia utafiti wazo na kuwa na uhakika wa soko  

 Elimu na maarifa ya Ujasirimali - Jifunze (semina, vitabu, mitandao) 

 Kodi zisizokuwa Rafiki kwa wajasiriamali hasa wanaochipukia 

 Wajasiriamali wenyewe  



MRT SACCOS 



,………….. 

 Ujasiriamali siyo lazima uhusishe kuanzisha biashara mpya lakini pia kuleta 
tija au kubadili utamaduni wa Chama husika.  

 Kwakuwa Wanachama, viongozi na watendaji wa SACCOS ni wajasiriamali 
ambao waliona fursa ya kuanzisha chombo katika eneo lao la ajira kwa ajili 
ya kutoa na kujipatia huduma za kifedha. 

Wanapaswa kuendelea kuwa wajasiriamali ili kuanzisha shughuli za kicuhumi 
ambazo ziboresha maisha yao na ya SACCOS kama Dira ya SACCOS inataka .  



Kwa kujanya yafuatayo; 

 Ubunifu (bidhaa na huduma mbalimbali ambazo zinatatua kero na changamoto za wanachama 

 Kubaini fursa mbalimbali ili kuboresha na kutoa huduma zitakazokidhi mahitaji ya wanachama na kuhimili 
ushindani. 

 Kuhakikisha kuwa wanaweka utaratibu mzuri wa utekelezaji na ufuatiliaji  wa malengo ya chama. 

 Wanatakiwa kufanya kazi kama timu na kushirikiana na wadau wengine (networking) ili kuimarisha chama. 

 Kutokuridhika na hali iliyopo ktk SACCOS na kujitahidi kuboresha na kuleta mabadiliko chanya kwenye chama 

 Kuhakikisha wakati wote kanuni na Misingi ya Ushirika inatekelezwa kwenye chama. 

 



Mwisho 

 Ujasiriamali sio lelemama unahitaji kujituma Zaidi na kuwa mbunifu kila mara ili kuweza 
kuteka nguvu ya soko, 

 Mwanachama usikubali kubaki nyuma, anza sasa wakati sahihi ni sasa, Haijalishi umefeli 
mara ngapi, anza tena, usikate Tamaa, Ujasiriamali unalipa Hakuna Mfanyakazi aliyewahi 
kuwa Tajiri bila kujihusisha na ujasiriamali.  

 Hali kadhalika Bodi na Watendaji wote kwa nafasi zetu tulizonazo tujitume na kufanya kazi 
kwa bidii na maarifa. Hiyo ndio siri ya msingi ya mafanikio katika maisha. Kujuana na watu 
mbalimbali muhimu peke yake haitoshi. Kazi mbele. 





 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA, 

Nawapenda Sana, Mungu awabariki 


