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MAANA YA UWEKEZAJI 

 Uwekezaji ni njia ya kufanya Fedha zako kuzaa fedha zaidi. 

 Ni shughuli ambazo zinaendeshwa kwaajili ya mradi/miradi 
ya uwekezaji kwa nia ya kutengeneza faida.  

 Kuwekeza ni kuingiza fedha katika ununuzi wa mali ili 
kuzalisha faida katika siku zijazo. 

 Ili     UWEZE   kuwa    MWEKEZAJI   unapaswa   kuwa     na   s
hughuli halali ya 
kiuchumi   inayokuingizia   KIPATO    KWANZA     halafu   ndip
o    unaweza   KUWEKEZA  sehemu   ya   KIPATO   chako  amb
acho    kinaweza   kutokana    na    Mshahara 
,  Kufanya   biashara, Ujasiriamali, kilimo, ufugaji, nyumba za 
biashara, usafirishaji nakadhalika     kadhalika. 

 



 Ili   uweze    kuwekeza     unapaswa   kuweka   akiba
  sehemu ya  mapato   yako .  
 

 Tunaweza      kujifunza   kutoka   kwa   wababilon   a
mbapo    walitumia   hekima      ya   kuweka  akiba  
angalau   asilimia   (10%)  ya   mapato  yao    ya    kil
a  mwezi    kwa 
lengo    la     kuwekeza   ifikapo     mwanzoni    mwa 
   mwaka   mpya 

 Nidhamu    hiyo    ilifanya   wengi     wa   wababilon
kuwa     matajiri    na   babilon   kuwa      jiji  tajiri    z
aidi     duniani    kwa     wakati    ule   na  hasa    sasa
    imebakia    kuwa       sheria     muhimu      ya    fed
ha      inayomfanya mtu  yeyote       anayeitii   kuwe
za   kutajirika. 
 

 



MWEKEZAJI NI NANI? 

Watu ambao huwekeza akiba zao kununua mali 
huitwa wawekezaji wa kibinafsi. Mtu yeyote 
anaweza kuwekeza, bila kujali anwani au kiwango 
cha mapato cha kila mwezi.  

Mwekezaji anaweza kuwa mtu binafsi au shirika. 

 

Kuna makundi makuu Mawili ya Uwekezaji; 

1. Uwekezaji wa Muda mfupi 

2. Na Uwekezaji wa Muda mrefu 



 Usimamizi wa rasilimali ni utaratibu wa 
kupanga, kuratibu, na kutenga watu, pesa 
na teknolojia kwa mradi au programu. 

 Kimsingi, ni mchakato wa kutenga rasilimali 
ili kufikia thamani kubwa ya chama na mtu 
binafsi. Usimamizi mzuri wa rasilimali 
husababisha rasilimali zinazofaa kupatikana 
kwa wakati unaofaa kwa kazi inayofaa. 



 UWEKEZAJI HALISI (REAL INVESTMENTS) 

Unawekeza katika ununuzi wa mali isiyohamishika, 
ununuzi wa biashara zilizopo, ukarabati au ujenzi wa 
majengo mapya, usajili wa alama ya biashara au hati 
miliki, nk, yaani, mali yako husaidia kufadhili sekta 
halisi ya uchumi. ;  

 UWEKEZAJI WA KIFEDHA (FINANCIAL 
INVESTMENTS) 

Wakati fedha zinatumiwa kununua dhamana au 
vyombo vingine vya kifedha. Mfano amana za benki 
na ununuzi wa madini ya thamani katika bullion au 
sarafu zinajumuishwa katika uwekezaji wa kifedha; 



UWEKEZAJI WA KUBAHATISHA (SPECULATIVE 
INVESTMENT) 

o Njia hii inajumuisha ununuzi wa mali ambazo 
thamani yake hubadilika kadri muda 
unavyopita.  

o Kulingana na mkakati huo, fedha zinaweza 
kuwekezwa katika ununuzi wa hisa, hati 
fungani, fahirisi, mikataba ya bidhaa, sarafu za 
kigeni, sarafu za siri na ala nyinginezo kwa 
matarajio ya kuongeza bei ya mali katika siku 
zijazo.  

o Mfano rahisi ni kwamba unahifadhi sehemu ya 
mshahara wako na kununua dola au euro.  

o Wakati sarafu ya nchi inapungua, unaweza 
kupata vitengo zaidi vya sarafu ya kitaifa kwa 
kiasi kisichobadilika kwa dola.  



 
 
 
 
 
 
 
 
UWEKEZAJI WA MITAJI YA UBIA (VENTURE CAPITAL INVESTMENTS) 
 
o Njia hii hutumiwa mara nyingi na wawekezaji 

wakubwa kusaidia kampuni zinazoahidi katika 
hatua yao ya kuanza.  

o Aina hii ya uwekezaji inaweza kuwa na faida 
sana au isiyofanikiwa, kulingana na mafanikio 
ya kuanza.  

o Kwa mfano, CRDB na KCBL, pia mwaka 2000, 
SoftBank iliwekeza dola milioni 20 katika 
kampuni ya Alibaba.  

o Mnamo 2014, uanzishaji ulienda kwa IPO, na 
bei ya hisa ya mfuko ilipanda hadi $ 74 bilioni. 
Pia kuna mifano ya matokeo kinyume 
yanayotokea.  

o Mradi wa Theranos katika sekta ya matibabu 
ulivutia angalau dola milioni 500 katika fedha 
za uwekezaji na kisha kufilisika. 

 



UWEKEZAJI WA 
KWINGINEKO(PORTIFOLIO 
INVESTMENTS)  

o Ni seti ya mali ya kifedha inayomilikiwa 
na mwekezaji ambayo inaweza 
kujumuisha bondi, hisa, sarafu, pesa 
taslimu na mali sawia na bidhaa.  

o Zaidi ya hayo, inahusu kundi la vitega 
uchumi ambalo mwekezaji hutumia ili 
kupata faida huku akihakikisha kuwa 
mtaji au mali zimehifadhiwa. 

 

 

 

 

 





 UWEKEZAJI WA KIAKILI/UWEKEZAJI WA 
RASILIMALI WATU (INTELLECTUAL/HUMAN 
RESOURCE  INVESTMENTS). 

 Ni aina ya uwekezaji ambao ni wa kiakili kwa 
watu wasomi ambao unalenga kupata 
wataalamu wenye fikra makini, watafiti, na 
ambao wanaweza kutafakari kuhusu ukweli 
wa jamii, na kupendekeza suluhu za 
changamoto zinazoikabili jamii husika. 

 Taasisi yoyote ikiwemo SACCOS zinahitaji 
kuwekeza Mtaji wa kiakili kwani ni rasilimali 
muhimu sana kwenye biashara za kifedha 
ambao huusisha thamani ya maarifa ya 
mfanyakazi wa kampuni, ujuzi, mafunzo ya 
biashara, au taarifa yoyote ya umiliki 
ambayo inaweza kuipa kampuni faida ya 
kiushindani.  



 Ni mali ya taasisi kwani ndiyo nyenzo ya habari ambayo 
kampuni inaweza kutumia ili kupata faida, kuvutia 
wateja, kuunda bidhaa mpya, kuboresha bidhaa zilizopo, 
au kuboresha biashara. Mfano: TEHAMA, Masoko, 
Mtaalamu wa Fedha, n.k 

 Imegawanyika katika makundi makuu matatu ambayo ni  
watu, mahusiano, na muundo ulio thabiti ili kuwezesha  
wanachama na chama kufikia malengo yake  

 



Uwekezaji na  
Usimamizi Rasilimali na MRT saccos LTD 

Chama kinafanya uwekezaji kwa kutumia Mtaji tete wa 
chama (Hisa za lazima za chama na Hisa za Hiari za 
wanachama).  

Uwekezaji sio jambo la haraka linaweza kuchukua muda 
lakini unalipa. 

 

 
 

 

Chama kinaweza kuwekeza kwenye maeneo 
mbalimbali  kama vile kununua hati fungani za 
serekali (treasury Bonds), kwenye viwanja, 
majengo nk. 

 



 Kuweka mazingira rafiki na 
salama ya kuhifadhia fedha za 
wanachama. 

Kwa kuwa na jengo/ofisi zao 
wenyewe ambazo zitajengwa kwa 
nguvu ya wanachama wake kwa 
maslai ya wanachama, chama, 
jamii na Taifa kwa ujumla.   

 





 
 
 
 
 
 

UMUHIMU WA MRT SACCOS KUFANYA 
UWEKEZAJI NA USIMAMIZI WA RASILIMALI 

 1. INASAIDIA UKUAJI WA MTAJI WA 
WANACHAMA NA CHAMA (CAPITAL GAIN).  

o Kuuza hisa kwa zaidi ya uliyolipia 
inajulikana kama Capital Gain.  

o Hii hutokea wakati mtu anapata 
ongezeko kubwa la bei za hisa na ni 
mojawapo ya malengo ya muda mrefu ya 
kuwekeza katika hisa. 

2. GAWIO (DIVIDENDS) 

o Gawio ni zawadi ya pesa taslimu 
inayotolewa kwa wanahisa kama sehemu 
ya faida inayopatikana na kampuni kila 
mwisho wa mwaka wa fedha.  

o Kadiri idadi ya hisa inavyokuwa kubwa, 
ndivyo mtu anapokea pesa nyingi zaidi. 



3. CHAMA KINA KUWA NA UKWASI (LIQUID) 

 Kwa asili, hisa ambazo zimeorodheshwa ni bidhaa 
ya kioevu sana na inaweza kununuliwa na kuuzwa 
haraka juu ya jukwaa la kubadilishana.  

 Hakuna usumbufu wa kuhusisha wakala au 
uhamisho na kwa gharama ya chini ikilinganishwa 
na bidhaa zingine za kifedha.  

 Uuzaji kwa kubadilishana pia huruhusu mtu kuuza 
sehemu ya vifurushi vya hisa zaidi ya kukomboa 
kura nzima. 

 

4. FAIDA ZA WANAHISA (SHAREHOLDER BENEFITS) 

 Hizi ni faida za moja kwa moja ambazo anazipata 
mwanachama na mmiliki wa chama cha ushirika 
ikiwa ni pamoja na elimu na mafunzo, connection 
na wadau mbalimbali, taarifa, burudani, ukarimu 
na huduma za kifedha hutoa punguzo la hali ya juu 
kwa wanahisa wanaponunua bidhaa au huduma 
kutoka kwa chama cha ushirika.  

 Walakini katika hali nyingi, hisa nyingi zinahitaji 
kumilikiwa ili kustahiki faida kama hizo. 



5. USTAHIMILIVU WA KIUCHUMI/KIFEDHA 
(FINANCIAL/ECONOMIC STABILITY) 

Chama ambacho kinasimamia mtiririko wake wa 
pesa kwa njia ifaavyo hudumisha malipo ya mgao 
thabiti au yanayokua. Uthabiti wa biashara na ukuaji 
wa mapato mara nyingi husababisha bei ya juu ya 
hisa baada ya muda.  

Halikadhalika inasaidia sana chama kuwa na utulivu 
wa kiuchumi, na kijamii.  



HITIMISHO 

Uwekezaji wa chama cha ushirika unamtegemea zaidi 
mwanachama kwa kuweka akiba za kutosha na kuwa 
wabunifu zaidi katika kutoa bidhaa na huduma stahiki ili 
kujipatia mtaji wa kutosha itakayo iwezesha chama 
kufanya uwekezaji wa muda mfupi na muda mrefu.   

Hali kadhalika msisitizo uwekwe kwenye maarifa ya 
uwekezaji, watu wajifunze, na hili ni kwa wote; 
wanachama, wastaafu na watendaji.  

Pia wanachama na chama kinapaswa kuwa na mipango 
na mikakati ya mahususi kwaaji ya uwekezaji kwa 
manufaa ya sasa na ya baadae.  



 

 

 

ASANTENI SANA KWA KUTUSIKILIZA 

MUNGU AWABARIKI SAANA……..!!! 
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