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YALIYOMO:

» Mstaafu ni nani?
» Maana ya Ujasiriamali

» Tofauti kati ya Mjasiriamali na Mfanya
biashara

» Sifa za Mjasiriamali

» Kanuni za Ujasiriamall

» Hatua za kuchukua ili uwe Mjasiriamali

» Jinsi ya Kupata Mtaji

» Makosa ambayo Mjasiriamali hapaswi Kufa




Kustaafu ni nini?

» Ni Umri rasmi kwa mujibu wa sheria ya ajira
ambapo ni miaka 60 kwa maofisa
wakawaida wa serikali, miaka 65 kwa
maofisa waliotajwa na katiba na huweza
kuongezewa mkataba hadi miaka 79.

» Hivyo yoyote anayeacha kazi mwenyewe,
kwa kujiuzulu kwa uamua, kulazimishwa,
kulazimika au kwa shinikizo lolote, kuanzia
miaka 45, anaitwa amestaaful.




» Wastaafu wengi nchini huishi maisha ya dhiki baada ya kumaliza
mafao waliyolipwa baada ya utumishi wa muda mrefu.

» Ni ukweli usiopingika kuwa wazee hawa huingia kwenye matumizi
mabovu ya fedha pindi wanapopata malipo yao ya kustaafu kwa
mKupuo.

» Fedha hizo huingizwa kwenye matumizi mabovu, uwekezajl
usiokuwa na uzoefu kuleta tija iliyokusudiwa kabla ya kuishiwa na
kumfanya mzee kuanza kuishi bila matumaini yoyote ya kujinasua.

» Hapa watoto huanza kutegemewa, kama wapo. Vinginevyo ndugu
huhusika kusaidia kulisongesha gurudumu Ila maisha kwa
¥apendwa hawa.

"Be Retired, But don’t get Tired”




» Kuna ulazima mkubwa wa kuwaandaa wazee hawa
Kisaikolojia kuwekeza kwa manufaa pindi watakapostaafu
Kujiingizia kipato cha kutosha kumudu gharama za maisha.
Hili lina umuhimu mkubwa kwa sababu bado viwango
vinavyotolewa havikidhi mahitaji.

» Ni wakati muafaka kwa vyama vya Ushirika Hususani
SACCOS kuandaa mafunzo ya Ujasiriamali mara kwa mara
kwa wanachama ambao wamekaribia, ambao tayari
wameshataafu ili kuwaandaa kisaikolojia kukabiliana na
maisha baada ya kuastaafu.
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Why Plan
for Retirement?

Rising Protect
healthcare post-retirement
costs lifestyle

Increasing Inflation

standard of living




‘ﬂ » Neno Ujasiriamali lina asili ya Kifaransa "

" Entreprendre” sawa na Kutekeleza/Kufanya
{n K shughuli fulani mwenyewe Katika uwanja
S wa kibiashara katika maana rahisi.
ENTREPRENEURSHIPZ ) Ni sawa na kuanzisha biashara/shughuli ya
Kujiajiri.

» Dhana ya Ujasiriamali ina maana pana ,
miongoni mwa hizo ni;

“*Ni uwekezaji wa mtaji katika biashara kwa lengo la
kujiajiri na kujiongezea kipato.

“*Ni ujuzi na Maarifa ya mtu katika kutumia fursa
zilizopo

“*Ni uwezo Binafsi wa mtu wa kubadili mawazo na
kuyaweka katika vitendo




<« Ujasiriamali hauna umri. Vijana na wazee
wote wanaweza kuchangamkia fursa
zilizopo sokoni.

<« Maandalizi na mipango mizuri inahitajika
kufanikisha jambo lolote baada ya
kuzikabili changamoto zitakazojitokeza.

<« Ujasiriamali ni muunganiko wa maneno
mawili Ujasiri na mali.
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Kwa mitazamo
mbalimbali ya wasomi
wana muelezea
Mijasiriamali kama mtu
ANAYEONGOZA,
ANAYEPANGA na
ALIYE NA UTAYARI juu
ya  hatari  zozote
zinazoweza kujitokeza
katika
biashara/shughuli yake
husika.

Entrepreneur

» Mjasiriamali ni mtu ambaye ana hamasa
kubwa ya kuleta mabadiliko chanya
katika hali yake ya kiuchumi ambaye ana
tabia za kipekee ili kufanikisha azma
yake hiyo kwa kujishuhulisha (yaani
kujiajiri) ili awe na hali nzuri zaidi
Kiuchumi

» Pia katika hali nyingine  Mjasiriamali
anaweza kuwa mtu yoyote ambaye

anajishughulisha mwenyewe(amejiajiri)

katika sekta fulani mfano: kilimo, ufugaji
au biashara.



» Mchumi wa  KiAustrian Joseph
Schumpeter  ameielezea dhana vya
ujasiriamali kwa kuegemea mihimili ya
UGUNDUZI na UBUNIFU, katika nyanja
hizi (yaani kugundua na kubuni):-

< -Bidhaa Mpya

< -Njia Mpya za uzalishaji/luendeshaji.
«-Masoko Mapya

«»-Mifumo mipya vya Vikundi na
Mashirikisho.
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UTAJIRI unapatikana pindi UGUNDUZI
unapoenda sambamba na MAHITAJI.

kwa mtazamo huu tunaweza kusema ya
kwamba kazi ya Mjasiriamali mstaafu ni
sawa na kuunganisha mbegu za vigezo
fulani katika hali ya Ugunduzi na Ubunifu
il kutengeneza ubora na thamani kwa
mteja kwa imani ya kwamba thamani
itakayopatikana itafidia gharama za
mbegu hizo, na hatimaye kutengeneza
faida ya kutosha inayompelekea kuupata
UTAJIRI.
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» Kwa hakika ujasiriamali ni chaguo muhimu

sana kwenye karne hii ya sasa kwa
wastaafu wote ili kujipatia kipato. Hivi leo
kuna  wastaafu  wajasiriamali  wengi
waliofanikiwa na wengine hawajafanikiwa.

Waliofanikiwa wanafahamu na wanaziishi
sifa za wajasiriamali bora. Ni wazi kuwa
huwezi kuwa mstaafu mjasiriamali bora
wakati huna sifa, i kuwa mstaafu
mjasiriamali ni lazima kuzifahamu na kuziishi
sifa za mjasiriamali ambazo ni;




SIFA ZA MJASIRIAMALI

:{ ¢  MALENGO 1. Malengo na Mipango Dhabiti

,;1 R =) Maler?g.o ni - mwongozo wa kukuwezeshq

by b - kgfanlklsha jambo IoIo.te. Kuwa na malengo ni
- . sifa muhimu ambayo kila mjasiriamali anapaswa

el PN kuwa nayo.

» Je, umeamua kuwa mstaafu mjasiriamali kwenye
nini? Kwa ajili ya malengo yapi???

» Malengo vyatakupa mipango vya kufanya
ukivichanganya kwa pamoja utapata mafanikio.

» Umewahi kujiuliza malengo yanaweza kuwa na

nguvu gani kwenye maisha yako. Kama ulikuwa

hujui ni kwamba malengo ni kama petroli

kwenye moto




2. Nidhamu.
SUCCESS STARTS WiTH

-g“DlﬁCileNEi!g_ » Nidhamu ni sifa muhimu kwa mjasiriamali

' kwani itamtenga na mambo mengi yasiyokuwa
na umuhimu. Ni lazima mstaafu mjasiriamali
awe na nidhamu ya maswala kama vile
matumizi ya muda pamoja na pesa.

» Kila mjasiriamali anapaswa Kkujinyima na
kukataa vitu vyote ambavyo havimwezeshi
kufikia malengo yake. Muhimu zaidi kuwa na
Nidhamu Binafsi

“Descipline is doing what you don’t want to do when you
don’t want to do it”

NEW PLAN




3. Ujasiri na Uthubutu.

» Ujasiri na uthubutu ni sifa muhimu sana
kwa mjasirimali ili aweze kutekeleza
malengo yake. Ujasiriamali ni swala

inalohitaji ujasiri na uthubutu wa

Kuchukua maamuzi magumu hata
kama kuna changamoto au hatari JX-JX\--'K\ JX-
AMUA KUWA TOFAUTI SASA

kadha wa kadha.

» Huwezi kuwekeza pesa zako kwenye
mradi au biashara yoyote kama
hutokuwa na ujasiri na uthubutu. Ujasiri
na uthubutu hautaruhusu hofu na
mashaka ya kushindwa au kupata
hasara vikutawale.




4. Ubunifu

» Ubunifu humtofautisha mjasiriamali
mmoja na mwingine. Unahitaji ubunifu
il ubuni wazo la pekee ambalo
litakupa matokeo mazuri.
Wajasiriamali wengi hawana ubunifu
ndiyo maana wanakwama.

» Kwa mfano mjasiriamali  mmoja
akianzisha biashara ya kuuza kuku,
basi wengine 20 wataiga. Ni lazima
mjasiriamali  uwe na  ubunifu
utakaokuwezesha kufanya mambo
yenye tija.

CREATIVITY




5. Uvumilivu

» Kila jambo lina changamoto zake. Ujasiriamali una
changamoto nyingi ambazo zinahitaji uvumilivu ili
kuzimudu.Hivyo basi, sifa ya kuwa na uvumilivu ni
muhimu sana kwa kila mstaafu mjasiriamali
anayetaka kufanikiwa. Haijalishi umepata hasara
au unakutana na changamoto nyingi kiasi gani, ni
muhimu kuvumilia.

6. Kupenda unachokifanya

» “‘Fanya unachokipenda na pesa zitafuata.”---
Marsha SSineta

» Watu waliofanikiwa sana duniani, wanafanya kile
wanachokipenda. Unapofanya kile unachokipenda
Q| _rahis| kufanlklwa kwani utakifanya kwa moyo,

" pameaig na kutokata tamaa.

DO

WHAT YOU

LOVE

WHAT YOU

DO



7. Kuishi na watu vizuri

» Kila mjasiriamali anahitaji watu wengine ili kufanikisha malengo
yake ya ujasiriamali. Kuishi na watu vizuri ni sifa muhimu kwa
mjasiriamali kwani itamjengea soko zuri pamoja na nguvu kazi
bora. Usiwadharau au kutenga watu bila sababu, Usijenge
chuki au ugomvi Kumbuka kuwa watu ndio chanzo na msingi
wako wa kupata faida. Watu ni Mtaji.

8. Mwenye kupenda kujifunza na mtafiti

» Kila mjasiriamali anatakiwa kuwa na sifa hii ili aweze kujifunza
na kutafiti njia na mbinu mbalimbali ambazo zinaweza
kumfanya mwenye tija zaidi. Ni muhimu kukumbuka kuwa kuna
wakati mjasiriamali anatakiwa kukaa chini kutafiti na kujifunza
mambo mbalimbali ambayo yatamwezesha kufanikiwa kwenye
kile anachokifanya.




9. Kujifunza kutokana na makosa

» Kama ulivyowahi kusikia mara kadhaa kuwa makosa ni
shule muhimu kwa kila mtu, ndivyo ilivyo pia kwa
mjasiriamali.

» Mjasiriamali anapaswa kuwa na sifa ya kupenda Kkujifunza

Kutokana na makosa ili asiyarudie tena mbeleni na wala si

Kuyaogopa au kuyakimbia.

» Kama uliwekeza pesa zako zikapotea, basi usiache

ujasiriamali bali baini ni nini kilisababisha ukapoteza pesa
zako ili ukiepuke mbeleni.

» Hudhuria semina, warsha, makongamano, maonyesho na
nenda na Bidhaa zako




10. Bidii
» “Mafanikio huja kwa wale ambao wanafanya bidi
kuyatafuta.”---Henry David Thoreau

» Bidii ni msingi wa kufanikiwa kwenye jambo au s
yoyote. Ni muhimu kukumbuka kuwa mjasiriama

| kubwa

nughuli
| ni mwajiri

(boss) wake yeye mwenyewe. Hivyo ni muhimu

KUjituma na

kufanya kazi kwa bidii bila kusukumwa na mtu yeyote.




Jinsi Mstaafu anavyoweza Kujijengea tabia
za Kijasiriamali

<« Fanya kile kilichoko ndani ya Uwezo wako kujiendeleza na
tafuta msaada pale uwezo wako unapoishia.

<« Tumia Fursa zilizoko karibu nawe hata kama ni kidogo ili
kuanza safari ya kijasiriamali

« Jiweke karibu na watu wenye mtazamo chanya, wenye
malengo na bidii.

+ Jenga uaminifu kwa kutimiza ahadi na ukikopa lipa kwa
wakati.

+ Jiwekee Malengo makubwa ambayo unayoweza kuyafikia.
Yaandike, yaombee, yatekeleze na kuyafuatilia.

+ Jenga Mtazamo chanya na Jifunze kuona mazuri katika kila
hali. Ajionavyo mtu nafsini mwake ndivyo alivyo.

« Weka kumbukumbu za mapato na matumizi yako. Mali bila
daftari hufpotea bila habari




Tabia za Kukwepa ili kuwa Mjasiriamal

Mstaafu Mabhiri:
+ UVIVU, uchukie kama ukoma

= Kupoteza muda, K L_Lnjj.r) %‘.
Dalili za Uvivu

» Kuahirisha mambo

» Vikengeushi (Distructions)

< Visingizio. Mafanikio yako yanakutegemea wewe kwa 90%.

<« Kuwa tegemezi wa mawazo wala rasilimali kwa yeyote ila
wewe mwenyewe.

< Kukata tamaa.




Nini cha Kufanya;

0 Kuwa na maono

0 Chagua washirika au timu sahihi

0 Toa huduma au bidhaa yenye tija

2 Fahamu na jali wateja

0 Sikiliza maoni na ushauri wao. g@ ‘;‘Wﬂ f
0 Hakikisha unakamilisha mahitaji yao.

2 Tumia lugha nzuri na rafiki kwa wateja.

0 Mfanye mteja aone unamthamini.

0 Mfanye mteja aone kuwa umetanguliza huduma kabla ya
pesa.




2 Tumia pesa vyema

0 Jifunze kusema hapana“Hapana” ni jibu dogo lakini lenye
manufaa makubwa.

2 Usipuuze nafasi ya teknolojia
2 Fahamu soko

0 Ongeza maarifa

2 Jifunze kutokana na makosa
2 Jifunze kwa waliofanikiwa

2 Weka vipaumbele

2 Usikate tamaa

Changamoto zipo leo na kesho lakini keshokutwa hazitakuwepo
tena; jambo unalotakiwa kufanya ni kutazama lengo lako na kufanya
bidii kila kukikucha kuzikabili changamoto husika ili ufikie lengo lako.

“Siri ya mafanikio yetu ni kutokukata tamaa”




Jinsi ya Kupata Mitaji:

» Akiba Binafsi

» Mikopo kutoka taasisi za kifedha hususani SACCOS (MRT
wanatoa mikopo kwa wastaaafu)

» Misaada
» Kufanya Uwekezaji

» Ndugu, jamaa na Marafiki
» Kubadilisha mali na Vitu

» Mali kauli




MAKOSA AMBAYO MJASIRIAMALI
HUTAKIWI KUYAFANYA ..

0 Kujifanya unafahamu kila kitu

» kuendesha biashara ni kujifunza na kupata uzoefu. Jitahidi
kujifunza na Kkujijengea uzoefu kupitia maarifa mbalimbali ili
uweze kuendesha biashara yako vyema kama mjasiriamali.

2 Kuanza biashara bila miundombinu

» Ni dhahiri kuwa wengi husema “mwanzo ni mgumu® lakini ni
azima utengeneze miundombinu kadhaa. Unapoanzisha
piashara kama mjasiriamali jitahidi kuweka miundombinu
xadhaa ya muhimu kwanza kabla hujaanza kufanya biashara




0 Kuchagua mshirika asiyefaa

d

Kutazama mafanikio pekee

0 Kutaka wateja wakutafute
0 Kupuuza nafasi ya teknolojia
2 Matumizi mabaya ya fedha

d
4
4
d

Kupuuza maoni ya wateja
Kuachia fursa zipite
Kukataa ushauri wa kitaalamu

Kutokuzingatia mahitaji ya soko

2 Mbinu duni za soko

.



Hitimisho:

» “Ujasiriamali siyo kazi wala cheo, wala taaluma. Bali
ujasiriamali ni mchakato, ni mfumo wa maisha. Hivyo
unapochagua kuwa mjasiriamali, unaufanya ujasiriamali
kuwa maisha yako na hivyo huuachi kwa sababu mambo ni
magumu. Badala yake unaweka imani yako kwenye
mchakato mzima, ukijua ipo njila na kwa hakika nja
Itajitokeza mbele yako.

“Kwamaana Twaenenda kwa Imani sio kwa Kuona”.




A ANTE §A NpA

Mungu Awabariki saana,
Nendeni Mkafanikiwe




